การแต่งกายของข้าราชการ

(1/5) > >>

pim:
ข้าราชการแต่งกายมาทำงานเหมือนไปเที่ยวหรือเดินแฟชั่น  ดิฉันได้ไปติดต่อราชการที่ศาลา
กลางจังหวัด  ค่อนข้างสับสนเพราะไม่รู้ว่าใครคือใคร  ผู้มาติดต่อหรือเจ้าหน้าที่กันแน่  หรือจะไปเดินแฟชั่น

deep:
ปัจจุบันหลายหน่วยงานเป็นไปในลักษณะยืดหยุ่น
เนื่องจากชุดราชการบางหน่วยงานใส่แล้วค่อนข้างจะร้อนอึดอัด และบ้านเราเป็นเมืองร้อน
สำหรับชุดของข้าราชการหญิงก็เช่นกันหลายหน่วยงานให้ใช้กางเกงได้ เพื่อความคล่องตัวในการปฏิบัติงาน
และในช่วง  2 - 3  ปีที่ผ่านมา  เราใส่สีเหลีองเพื่อเฉลิมพระเกียรติในหลวง
ต่อมาบางหน่วยงานก็ตกลงกันว่าวันใดใส่สีอะไร รวมทั้งมีชุดประจำหน่วยงานอีก
ที่ศาลากลางจังหวัดมีข้าราชการอยู่หลายหน่วยงาน ก็เลยอาจมองแล้วมีหลายชุด ก็อาจสับสนอยู่บ้าง
เรื่องการที่จะต้องแต่งชุดกากีนั้นผมคิดว่ามันน่าจะปรับได้แล้ว
เมืองตราดเป็นเมืองร้อน ใส่แล้วอึดอัดมาก ยิ่งถ้าไม่มีห้องแอร์วันวันแทบไม่อยากทำงาน
หรืออย่างข้าราชการผู้หญิง สวมกางเกงใส่เสื้อยืดเป็นสีของหน่วยงาน มีตราหน่วงงาน ก็น่าจะรับได้
เพราะเป็นการประหยัด การต้องไปตัดชุด ซึ่งแพงเป็นอย่างยิ่งในสภาวะเศรษฐกิจปัจจุบัน
เรื่องของชุดคงไม่ใช่ปัญหาของการทำงาน ดีเสียอีก เพราะสะดวก ประหยัด
น่าจะมองที่การทำงานมากกว่านะ  เวลามาติดต่องานก็ไปให้ตรงห้อง ไปไม่ถูกก็ถามประชาสัมพันธ์ ก็คงได้นะ

farcram:
 ;Dใช่ค่ะ มีเหตุผลทั้งสองฝ่าย   เพียงแต่เน้นสักนิดว่า  กางเกง ไม่ยีนส์ ไม่ยืด ไม่ฟิต ไม่รัด ไม่สั้น (สุดขีด) ก็ ok นะ
อากาศคงไม่ร้อนจัดขนาดถึงสั้น ให้ลมโกรกสะดวกนะคะ อิอิ ว่ากันไป....สายกลาง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Hasaegawa Soujiro:
แหมๆ พี่ฟ้าครามครับ "ลมโกรก" นี่ อ่านแล้วเห็นภาพเลย หุหุ

ปล.ผมอยากให้เจ้าหน้าที่นุ่งฟิตเปรี๊ยะครับ อิอิ

farcram:
 :Pซะงั้น !!!  มีอยู่ครั้งหนึ่ง วันนั้น อากาศร้อนอ้าวแต่เช้า พี่ใส่กางเกง(ผ้า) มาทำงาน ยังไม่ทันจะออกจากบ้าน เหงื่อเหนียวตัว ทนไม่ไหว เปลี่ยนกระโปรงทันที เย็นดี...ฮิ แต่ยาวพอประมาณนะ เธอมะมีวันเห็นน่องอันงดงามของพี่ร๊อก อิอิอิอิ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป