พูดจาภาษาตราด
พฤศจิกายน 23, 2014, 10:28:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ถ้าต้องการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ขอให้ท่านสมัครสมาชิกก่อน  โดยเลือกหัวข้อ สมัครสมาชิก ถ้าท่านที่สมัครสมาชิกแล้ว ให้เลือกหัวข้อ เข้าสู่ระบบ
โดยใช้รหัสผ่าน และชื่อผู้ใช้ตามที่ท่านสมัครสมาชิก ถ้าพบปัญหาไม่สามารถเข้าสู่ระบบได้ ติดต่อได้ที่  0-3951-2081  หรือ  0-3951-1282 กลุ่มงานข้อมูลสารสนเทศและการสื่อสาร
สำนักงานจังหวัดตราด หรือ  e-mail : trat@moi.go.th

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อทะเบียนรถ (เสียภาษีรถยนต์ประจำปี)  (อ่าน 26641 ครั้ง)
sangtean
สมาชิกทั่วไป
*

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:46:09 PM »

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมขับรถไปนนทบุรี ขึ้นทางด่วนตลอดก็ขับไปตามปกติ  รถมากอาจเพราะเป็นวันศุกร์
ผ่านสถานีทางด่วน  เห็นตำรวจยืนอยู่ตามช่วงเก็บเงินทุกช่วง เรียกรถให้เข้าจอดเพื่อเปรียบเทียบปรับ เรียกได้ว่าแทบคันเว้นคัน
ผมไปแทบทุกอาทิตย์ก็ดห็นเป็นเรื่องปกติของสถานีทางด่วน  ผมโดนด้วยก็งง เข้าไปจอดถึงรู้ว่า ทะเบียนขาด
อ้นนี้เป็นความบกพร่องของผมเอง เนื่องจากจำวันผิด ผมจำว่า  30  สิงหา แตป้ายมัน  30  กรกฎา  ก็ไม่เป็นไร
เพราะเราผิดจริง  โดนซะ  300  บาท  คนโดนปรับกันมากจริงๆ  ต่อคิวกันแถวยาว  เจ้าหน้าที่สั่งปรับเขียนกัน  2  คนไม่ทัน
ต้องยืนรอแถวนาน  ผมออกมาด้านนอกก็ยังมีรถเรียกเข้ามาปรับเรื่อยๆ จนที่จอดรถไม่พอ
จากการพูดคุดกันถึงข้อหาเป็นเรื่องการต่อทะเบียนเสียส่วนมาก  และแทบทุกคนบอกว่ารถเข้าไฟแนนซ์ และบริษัทยังไม่ได้ส่งมา
ผมเลยขอปรึกษาเจ้าหน้าที่ตำรวจ  เขาแนะนำว่า ให้นำสำเนาทะเบียนรถ ที่เรามีไปเสียที่ขนส่งได้เลย ไม่ต้องรอไฟแนนซ์
ก็ได้ความรู้ใหม่ (หรือผมโง่อยู่คนเดียว) พรรคพวกที่ถูกปรับก็ถึงบางอ้อกันทุกคน  แต่เท่าที่คุยกันทุกคนไม่รู้นำสำเนาไปเสียที่ขนส่งได้เลย   
        ที่ว่ามายืดยาวเนี่ย ก็อยากให้ทางขนส่งช่วยประชาสัมพันธ์  อาจเขียนตัวโตๆไว้ว่านำสำเนาไปเสียนภาษ๊ได้
ประเทศชาติจะได้ภาษีโดยตรง โดยเต็ม  ไม่ต้องไปเสียค่าปรับแล้วโดนหักเปอร์เซนต์ให้กับผู้จับกุม  หรือขนส่งได้ด้วย(แค่สงสัยนะ)
ถ้าไม่ได้ส่วนแบ่งเลยก็จะเป็นการ  "เตะหมูเข้าปาก........"  เมื่อไม่ได้อะไรด้วยก็หวังว่าคงจะแจ้งให้มีการประชามสัมพันธ์ด้วยนะครับ

ขอขอบพระคุณอย่างยิ่ง
kazama
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 02:25:00 PM »

ขอบคุณที่เข้ามาช่วยประชาสัมพันธ์ครับ
lekborai
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:58:41 PM »

คุณโง่เองค่ะ เค้าบอกตั้งแต่ไปซื้อรถแล้วว่า สำเนาที่มีให้ติดรถมา1ใบ สามารถใช้ต่อทะเบียนเสียภาษีได้ หรือทำประกันก็ได้ ดิฉันผ่อนรถกับโตโยต้าก็ต่อทะเบียน เสียภาษีเอง แล้วสามารถออนไลน์ได้ทั่วประเทศ อยู่จ.ไหนก็ทำได้ค่ะ เวลาออกรถทุกครั้งควรศึกษาขช้อกฎหมายสักเล็กน้อยเพราะเหล่านี้เป็นเรื่องใกล้ตัวควรรู้ค่ะ 
หน้า: [1]
  พิมพ์